ผู้เขียน หัวข้อ: เมนูชาร์จพลังยามบ่าย แก้ง่วง แก้หิว และไม่อ้วน!  (อ่าน 52 ครั้ง)

siritidaphon

• Sr. Member
เมนูชาร์จพลังยามบ่าย แก้ง่วง แก้หิว และไม่อ้วน!
« เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2024, 23:19:16 น. »
ตกบ่ายทีไรง่วงทุกที สักบ่ายสองบ่ายสาม รู้สึกอยากงีบ อยากพัก ไม่มีพลังงานทำงานต่อ หรือสาวๆบางคนก็หิวค่ะ ทั้งๆที่เพิ่งทานมื้อเที่ยงมา แต่ก็ยังรู้สึกอยากทานขนม อยากออกหาของกินจุบกินจิบ แต่ก็ไม่อยากอ้วน ถ้าอดไว้ต้องไประบายที่มื้อเย็นจัดหนักแน่นอน แต่วันนี้เฟียร์ซมีอาหารมื้อบ่าย ที่ช่วยชาร์จแบตฯเพิ่มพลังงานยามบ่าย และช่วยให้สดชื่นกระปรี้กระเปร่า ไม่ง่วง ไม่เพลีย และไม่อ้วนมาฝากด้วยค่ะ

1. ผลไม้อบแห้งและถั่ว

เติมพลังงานที่ดีๆให้กับร่างกายด้วยถั่วชนิดต่างๆและผลไม้อบแห้งผสมกัน จะช่วยให้พลังงานจากโปรตีนกับไขมันดี รวมทั้งให้ความสดชื่นกระปรี้กระเปร่า เหมือนได้ชาร์จแบตฯยามบ่าย และไม่ทำให้อ้วนด้วยค่ะ

2. โยเกิร์ตกับกราโนล่า

เพิ่มพลังยามบ่ายด้วยโยเกิร์ตที่มีทั้งโปรตีน และความเปรี้ยวนิดๆทำให้สดชื่น ตื่นตัวไม่ง่วง ผสมกับกราโนล่าสักหน่อย เป็นอาหารมื้อบ่ายที่เพอร์เฟ็คมากค่ะ เพราะนอกจากจะไม่ทำให้อ้วนแล้ว ยังอิ่มสบายทำให้หายอยากขนมไปได้อีกด้วย

3. แซนวิชกล้วยและเนยถั่ว

สำหรับคนที่ชอบกินจุบกินจิบตลอดเพื่อไม่ให้ง่วงเวลาทำงาน แซนวิชกล้วยและเนยถั่วช่วยให้อิ่มสบายท้อง จะได้ไม่ต้องกินจุบจิบ กล้วยจะช่วยให้ฟื้นฟูพลังงานที่เหลือน้อยนิดในยามบ่ายให้กลับมาอีกครั้ง ส่วนขนมปังควรเลือกเป็นแบบโฮลวีต เพราะจะอยู่ท้องมากกว่า ทานแค่แผ่นเดียวก็เอาอยู่ ส่วนเนยถั่วควรทาแค่ 1 ช้อนชาเท่านั้น ทานมากไปไม่ดีค่ะ

4. ดาร์คช็อคโกแลต

ดาร์คช็อคโกแลตจะช่วยทำให้ร่างกายตื่นตัว ไม่ง่วง เพราะในช็อคโกแลตจะมีคาเฟอีนอ่อนๆ นอกจากนี้ยังช่วยให้ชุ่มคอ ช่วยลดอาการเปรี้ยวปาก ลดแบคทีเรียในช่องปาก และไม่ทำให้ฟันผุ ถ้าสาวๆทานดาร์คช็อคโกแลตจริงๆที่ไม่ผสมน้ำตาลนะคะ หรืออาจจะชงเป็นโกโก้ร้อนเข้มข้นใส่น้ำตาลนิดหน่อย มาจิบยามบ่ายก็ได้ ทำให้ไม่ง่วงเหมือนกัน การกินช็อคโกแลตยังช่วยให้อารมณ์ดีขึ้นได้อีกด้วยนะคะ จัดเลยค่ะ!

5. น้ำชา

การจิบน้ำชายามบ่ายไม่ใช่กิจกรรมที่ทำเก๋ๆ แต่แฝงไปด้วยประโยชน์ค่ะ ชามีคาเฟอีนอ่อนๆทำให้ตื่นตัว สดชื่น และมีพลังที่จะอยู่ต่อจนถึงเข้านอน เพียงแต่สาวๆต้องเลือกชาที่ให้ความเฟรชนิดนึง เช่น ชาดำ ชาผลไม้รสเปรี้ยว เป็นต้น อย่าเลือกชาที่ทำให้ผ่อนคลายหลับสบายนะคะ มิเช่นนั้นกลับคาโต๊ะทำงานแน่ๆค่ะ

6. ชามะนาว

สำหรับคนที่ไม่ถนัดเครื่องดื่มร้อน ชามะนาวชงใส่น้ำแข็งเย็นๆสักแก้ว ก็สามารถช่วยให้ตื่นตัว ให้ความสดชื่น และมีพลังทำงานในช่วงบ่ายต่อไปได้เช่นเดียวกันค่ะ แต่สาวๆต้องระวังเรื่องน้ำตาล ใส่ได้แต่อย่าเยอะจนหวานเจี๊ยบนะคะ

7. หมากฝรั่ง

การเคี้ยวหมากฝรั่งในเวลาทำงานจะช่วยให้สมองแล่น และทำงานได้ดียิ่งขึ้น ทำให้ไม่ง่วง และไม่หิวขนมด้วยค่ะ แนะนำสำหรับคนที่ชอบกินเป็นงานอดิเรก ซึ่งจริงๆไม่ได้หิว แต่อยากเคี้ยวอะไรสักอย่าง นอกจากนี้ยังช่วยเคลียร์แบคทีเรียในช่องปากอีกด้วย ควรเลือกหมากฝรั่งที่ไม่มีน้ำตาล เพื่อป้องกันฟันผุค่ะ

8. สลัดผักใส่ไข่

ส่วนใครที่หิวจริงจัง ต้องการอะไรที่หนักๆเหมือนมื้ออาหารหลัก ก็ไม่ควรทานอาหารหนักๆค่ะ ไม่เช่นนั้นจะกลายเป็นว่าเราทาน 4 มื้อต่อวัน ควรทานสลัดผักใส่ไข่ต้มแทน จะช่วยให้อิ่มท้องไปได้จนถึงมื้อเย็น และควรเลือกน้ำสลัดแบบโลว์แฟตด้วยนะคะ

Tip* ใครที่ลดความอ้วนไม่แนะนำให้ทานสลัดเป็นมื้อเที่ยง เพราะจะทำให้หิวเร็ว เร่งให้อยากน้ำตาลตอนบ่าย และทำให้จัดหนักมื้อเย็นโดยไม่รู้ตัวค่ะ

9. ผลไม้สด

การที่รู้สึกว่าพลังงานหมด อยากจะนอนเพื่อชาร์จพลังสักงีบ แปลว่าน้ำตาลในเลือดเราอาจจะต่ำค่ะ ดังนั้นต้องเติมน้ำตาลเข้าเส้นเลือดสักนิด ด้วยผลไม้สดที่มีน้ำตาลจากธรรมชาติ ช่วยให้ร่างกายสดชื่นขึ้น และไม่อ้วนด้วยค่ะ

ใครที่มักจะง่วงตอนบ่าย รู้สึกหมดแรงไม่อยากทำงาน ลองหาของทานเล่นเหล่านี้มาทานเพิ่มพลังยามบ่ายกันนะคะ รับรองสดชื่นกระปรี้กระเปร่า แล้วสาวๆจะไม่ง่วงตอนบ่ายอีกต่อไป พร้อมรับมือกับงานได้สบายๆ ที่สำคัญอาหารพวกนี้ไม่ทำให้อ้วนด้วย หุ่นก็ดี ท้องก็อิ่ม อีกอย่างการทานของว่างตอนบ่าย จะช่วยให้เราไม่ค่อยหิวมื้อเย็น ทำให้ทานมื้อเย็นน้อยลงด้วยค่ะ

เมนูชาร์จพลังยามบ่าย แก้ง่วง แก้หิว และไม่อ้วน!  อ่านบทความเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่ https://mmed.com/